ojú ìwé_àmì

awọn iroyin

“Nígbà tí mo bá dàgbà, màá fẹ̀yìntì.”

Ní ilé ìtọ́jú àwọn arúgbó kan ní Omaha, ní orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, àwọn àgbàlagbà obìnrin tó lé ní mẹ́wàá ló jókòó sí gbọ̀ngàn náà tí wọ́n ń kọ́ ìdánrawò ara wọn, tí wọ́n sì ń gbé ara wọn bí ọkọ̀ akẹ́rù náà ṣe pàṣẹ fún wọn.

Alaga Gbigbe Gbigbe Kireki- ZUOWEI ZW366s

Nígbà mẹ́rin lọ́sẹ̀ kan, fún nǹkan bí ọdún mẹ́ta.

Kódà ó dàgbà ju wọn lọ, Olùkọ́ Bailey náà jókòó lórí àga, ó gbé ọwọ́ rẹ̀ sókè láti fúnni ní ìtọ́ni. Àwọn obìnrin àgbàlagbà náà yára bẹ̀rẹ̀ sí í yí apá wọn padà, olúkúlùkù sì ń gbìyànjú bí olùkọ́ náà ṣe retí.

Bailey ń kọ́ni ní ìdánilẹ́kọ̀ọ́ ìdánrawò ìṣẹ́jú 30 níbí ní gbogbo ọjọ́ Ajé, ọjọ́rú, ọjọ́bọ̀, àti ọjọ́ Àbámẹ́ta.

Gẹ́gẹ́ bí ìwé ìròyìn Washington Post ṣe sọ, Olùkọ́ Bailey, ẹni tí ó jẹ́ ẹni ọdún 102, ń gbé ní ilé ìfẹ̀yìntì Elkridge fúnra rẹ̀. Ó ń kọ́ àwọn kíláàsì ìdárayá ní gbọ̀ngàn ní àjà kẹta ní ìgbà mẹ́rin lọ́sọ̀ọ̀sẹ̀, ó sì ti ń ṣe bẹ́ẹ̀ fún nǹkan bí ọdún mẹ́ta, ṣùgbọ́n kò ronú láti dáwọ́ dúró.

Bailey, ẹni tí ó ti gbé níbí fún nǹkan bí ọdún mẹ́rìnlá, sọ pé: “Nígbà tí mo bá dàgbà, màá fẹ̀yìntì.” 

Ó sọ pé àwọn kan lára ​​àwọn tó máa ń kópa déédéé ní àrùn oríkèé, èyí tó ń dín ìṣísẹ̀ wọn kù, ṣùgbọ́n wọ́n lè ṣe àwọn adaṣe ìnà ara ní ìrọ̀rùn kí wọ́n sì jàǹfààní nínú rẹ̀. 

Ṣùgbọ́n, Bailey, ẹni tí ó máa ń lo férémù ìrìn, sọ pé òun jẹ́ olùkọ́ni líle koko. “Wọ́n máa ń fi mí ṣe yẹ̀yẹ́ pé mo jẹ́ ẹni burúkú nítorí nígbà tí a bá ń ṣe eré ìdárayá, mo fẹ́ kí wọ́n ṣe é dáadáa kí wọ́n sì lo iṣan ara wọn dáadáa.”

Láìka àìgbọ́ràn rẹ̀ sí, tí wọn kò bá fẹ́ràn rẹ̀ gan-an, wọn kò ní padà wá. Ó ní: “Ó dà bíi pé àwọn ọmọbìnrin wọ̀nyí mọ̀ pé mo ń ṣe nǹkan kan fún wọn, ìyẹn náà sì jẹ́ fún ara mi.” 

Tẹ́lẹ̀tẹ́lẹ̀, ọkùnrin kan kópa nínú kíláàsì ìdánrawò yìí, ṣùgbọ́n ó kú. Nísinsìnyí, ó ti di kíláàsì obìnrin pátápátá.

Àkókò àjàkálẹ̀ àrùn náà mú kí àwọn olùgbé ibẹ̀ máa ṣe eré ìdárayá.

Bailey bẹ̀rẹ̀ kíláàsì ìdánrawò yìí nígbà tí àjàkálẹ̀ àrùn COVID-19 bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 2020 tí wọ́n sì ya àwọn ènìyàn sọ́tọ̀ ní yàrá tiwọn. 

Nígbà tí ó pé ọmọ ọdún mọ́kàndínlọ́gọ́rùn-ún, ó dàgbà ju àwọn olùgbé mìíràn lọ, ṣùgbọ́n kò jáwọ́ nínú rẹ̀. 

Ó ní òun fẹ́ máa ṣiṣẹ́ kára, òun sì ti máa ń fún àwọn ẹlòmíràn níṣìírí nígbà gbogbo, nítorí náà ó pe àwọn aládùúgbò rẹ̀ láti gbé àga sí gbọ̀ngàn náà kí wọ́n sì ṣe àwọn adaṣe tí ó rọrùn nígbà tí wọ́n ń ṣe ìtọ́jú ara wọn.

Nítorí náà, àwọn ará ìlú náà gbádùn ìdánrawò náà gan-an, wọ́n sì ti ń ṣe é láti ìgbà náà.

Bailey ń kọ́ni ní ìdánilẹ́kọ̀ọ́ ìdánrawò ìṣẹ́jú 30 yìí ní gbogbo ọjọ́ Ajé, ọjọ́rú, ọjọ́bọ̀, àti ọjọ́ Àbámẹ́ta, pẹ̀lú nǹkan bí ogún ìtẹ̀sí fún ara òkè àti ìsàlẹ̀. Ìgbòkègbodò yìí tún ti mú kí ìbádọ́rẹ̀ẹ́ láàrín àwọn àgbàlagbà obìnrin tí wọ́n ń tọ́jú ara wọn jinlẹ̀ sí i. 

Nígbàkúgbà tí a bá ṣe ọjọ́ ìbí àwọn olùkópa ní ọjọ́ ìdánrawò ara, Bailey máa ń ṣe àkàrà láti ṣe ayẹyẹ. Ó sọ pé ní ọjọ́ orí yìí, gbogbo ọjọ́ ìbí jẹ́ ayẹyẹ ńlá.

Kẹ̀kẹ́ alágbèéká tí a fi ń kọ́ ìrìn-àjò ni a lò fún ìdánilẹ́kọ̀ọ́ àtúnṣe àwọn ènìyàn tí wọ́n ń gbé lórí ibùsùn tí wọ́n sì ní ìṣòro ìrìn-àjò ẹsẹ̀ ìsàlẹ̀. Ó lè yípadà láàrín iṣẹ́ kẹ̀kẹ́ alágbèéká àti iṣẹ́ rírìn pẹ̀lú kọ́kọ́rọ́ kan, ó sì rọrùn láti ṣiṣẹ́, ètò ìdádúró oníná, ìdádúró alágbèéká lẹ́yìn dídúró iṣẹ́, láìsí àníyàn àti àníyàn.


Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹfà-08-2023